English Club
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Latest topics
» Cách làm việc và học tâp hiệu quả mùa thi!
Cách làm việc và học tâp hiệu quả mùa thi! EmptySun Mar 17, 2013 3:19 pm by softfeeling0207

» John F. Kennedy Catholic High School
Cách làm việc và học tâp hiệu quả mùa thi! EmptyWed Jul 04, 2012 9:49 pm by Pé Chuối

» About photos taken on any night that has foreigner
Cách làm việc và học tâp hiệu quả mùa thi! EmptySat Jun 23, 2012 10:45 pm by phong_RF

» Hùng Khỉ's New Software
Cách làm việc và học tâp hiệu quả mùa thi! EmptySun Jun 17, 2012 12:38 pm by Admin

» More info about membership lvl and speaking contest
Cách làm việc và học tâp hiệu quả mùa thi! EmptyThu Jun 14, 2012 8:41 am by white koala

» About speaking contest and membership level
Cách làm việc và học tâp hiệu quả mùa thi! EmptyFri Jun 08, 2012 9:11 pm by white koala

» Payphone - Maroon 5
Cách làm việc và học tâp hiệu quả mùa thi! EmptyFri Jun 08, 2012 7:45 pm by Pé Chuối

» One Thing - One Direction
Cách làm việc và học tâp hiệu quả mùa thi! EmptyMon Jun 04, 2012 12:28 pm by Pé Chuối

» This club night on 26th May
Cách làm việc và học tâp hiệu quả mùa thi! EmptyFri May 25, 2012 9:18 pm by caieuEC

Who is online?
In total there are 2 users online :: 0 Registered, 0 Hidden and 2 Guests

None

[ View the whole list ]

Most users ever online was 9 on Sun Apr 01, 2012 6:25 pm

Cách làm việc và học tâp hiệu quả mùa thi!

Go down

Cách làm việc và học tâp hiệu quả mùa thi! Empty Cách làm việc và học tâp hiệu quả mùa thi!

Post by softfeeling0207 Sun Mar 17, 2013 3:19 pm

Chào các bạn!
Mùa thi đang đến gần, đây có lẽ là thời gian quan trọng nhất trong cả năm học đối với các bạn sinh viên và học sinh, còn quan trọng hơn nữa đối với những bạn học sinh đang ôn thi vào Đại Học và những bạn đang phải gấp rút hoàn thành các báo cáo, khoá luận… để có thể ra trường với các kết quả tốt! Mình xin chia sẻ một chút kinh nghiệm học tập thi cử với các bạn thông qua vài nguyên tắc bản thân nhé! Hi vọng nếu đọc xong các bạn thích thì like cho 1 cái còn nếu có đóng góp gì thêm thì cứ comment cho bài viết thêm tính thực tế!
Nguyên tắc 1: Lên lịch công việc một cách hợp lý.
Với các bạn học sinh năm cuối cấp, đây quả là thời gian bận rộn vì phải làm bao nhiêu là việc, nào là kỉ yếu, chụp ảnh, lại còn phải ôn thi tốt nghiệp rồi cận kề đó là ôn thi đại học. Thật là bao nhiêu việc cú ùn ùn kéo đến. Các bạn đã là sinh viên năm cuối còn bi đát hơn. Cũng phải kỉ yếu, chụp ảnh này nọ nhưng lại phải đi làm ở nơi thực tập tốt nghiệp (dẫu là học tập thôi nhưng cũng mệt lắm ý mà cũng mất cả ngày làm việc). Đã thế lại còn phải báo cáo thực tâp tốt nghiệp, khoá luận tốt nghiệp nữa chứ. Thật là mệt. Đang lú này đứa bạn thân cứ rủ đi xem phim, chơi bời này nọ. Mình thấy thật tủi thân vì muốn đi lắm nhưng bài vở chưa ra đâu.
Bạn hãy lên kế hoạch cho những ngày làm việc của mình thật chu đáo nhé. Hãy viết ra một tờ giấy nhỏ, ghi rõ các việc từng làm và rồi giải quyết từng việc một. Chú ý là bạn phải hiểu được công việc ấy và biết được thời gian mình có thể hoàn thành đấy nhé. Đừng để ghi ra rồi không thực hiện được là dễ nản lắm đấy.
Ví dụ ngày làm việc ôn thi như sau:
- 6.45 thức dậy làm việc cá nhân, ăn sáng và dọn dẹp nhà cửa 15 phút rồi đi lên công ty làm thực tập lúc 8h.
- 8h-9h30: Làm hết các công việc được giao
- 9h30-11h00: Tranh thủ viết 2 phần trong báo cáo tốt nghiệp
- 11h00 – 11h30: Quay lại với công việc! Nếu không có việc gì thì tranh thủ nghe nhạc, đọc tin thời sự để cập nhật thông tin!
- 11h30 – 13h30: ăn và nghỉ trưa. Nhớ là phải mang theo cái chiếu hoặc tranh giành chỗ ngủ để chợp mắt được 15 phút nhé! Nếu được thì tranh thủ gặp bạn bè vào tầm 1 tiếng. Gặp gỡ nói chuyện với bạn bè rất tốt đấy. Thoải mái, giảm stress, lại có thể biết được tiến trình làm việc của nhau để động viên nhau. Chú ý là đừng nên gặp ai mình không ưa để tránh gây gổ và bực mình cả ngày nhé!
- 13h30-15.00: Làm hết các công việc được giao
- 15.00 – 16h30: Tranh thủ viết một ít khoá luận nhé!
- 16h30-17h30: Quay lại với công việc nào.
- 17h30: Về nhà, phụ mẹ nấu cơm, dọn dẹp thôi!
- 19h00: Ăn tối.
- 20h00: Bắt đầu viết lách nào
- 21h30: Nhắn tin với bạn thân hỏi han tình hình. 15 phút thôi nhé! Không thể la cà mãi được
- 21h45- 11.00: Làm tiếp công việc giang giở nào
- 11.00- 11h30: Lên kế hoạch ngày mai và lên giường đi ngủ! Có gì mai chiến đấu tiếp.
Đảm bảo cứ chia kiểu này 2 tuần là làm xong ngay khoá luận và báo cáo tốt nghiệp thôi! Thế là mình đặt lịch 15 ngày nhé!

Nguyên tắc 2: Tự thưởng cho mình khi hoàn thành nhiệm vụ
Sau một ngày thành công, bạn cần cho mình động lực làm việc cho ngày mới. Hãy tự thưởng cho mình những phút giây thư giãn như xem phim, nghe nhạc mình thích hay đi uống cà phê với bạn nào đó nếu bạn đang có một xu hướng làm việc không tồi chút nào!
Hãy giả sử nhé! Hôm nay bạn làm xong chương 1 trước 3 ngày so với kế hoạch. Đừng vì thế thừa thắng xông lên ngay. Hãy tự thưởng cho mình một buổi di xem phim, một buổi nghe ca nhạc hay là một thời gian đi chơi đâu đó. Hãy quên bài vở đi trong chốc lát và cho mình một trải nghiệm mà mình thích nhất! Đảm bảo bạn sẽ quay lại làm việc với một cái đầu sáng suốt hơn và có nhiều năng lượng hơn.
Làm như thế bạn cũng sẽ có những kỉ niệm đẹp trong cuộc sống hơn! Sống và làm việc là phái đi đôi với nhau mà!
Nguyên tắc 3: nghiêm khắc với bản thân mình.
Có nhiều người cứ đặt lịch trình rồi lại tự phá vỡ. Bạn đừng trở thành như thế nhé! Không sau “nhờn” thuốc là toi đấy!
Bạn hãy tự nhủ là mình phải kết thúc việc này ngày hôm nay, nếu không thì đừng hòng mà nghỉ! Hãy tuân thủ lịch trình tầm 3 hôm là tự nhiên bạn sẽ vào guồng thôi!
Nguyên Tắc 4: Hãy đan xen các công việc với nhau
Các bạn thường hay sợ bị “Lụt” luận văn và khoá luân vì còn tầm chục ngày nữa là phải làm rồi. Thế cho nên cứ cắm cúi làm việc và quên hết những thứ khác. Làm như thế mình sẽ bị nhanh chán và cảm thấy mệt mỏi. Khi làm việc hãy tự nghĩ xem sở thích của mình là gì và đan xen các việc đó với những việc mà bạn không thấy có hứng thú! Như vậy, bạn sẽ hoàn toàn lấy lại được cân bằng và làm việc tốt hơn!
Nguyên tắc 5: Kêu gọi sự giúp đỡ để hoàn thành công việc của bạn.
Có bạn đang làm bài thì bạn thân cứ nhắn tin, không trả lời thì không được mà trả lời xong thì lại sợ mất thời gian! Bạn hãy khéo léo nhắc nhở bạn ý là bạn không tiện liên lạc nhé! Là một người bạn thân thì chắc chắn bạn ấy sẽ hiểu và thông cảm với bạn.
Nếu người ấy là bạn trai hay bạn gái của bạn thì bạn cũng nên nói cho người ấy hiểu! Trong thời gian này, những lời động viên của người ấy là những liều thuốc bổ vô cùng quý giá đấy! Trong những buổi xả stress, hãy cùng người ấy ăn kem, xem phim nhé. Những giây phút như thế sẽ làm bạn lấy lại cân bằng nhanh chóng.
Hãy tự tạo cho mình 15 phút để giữ gìn liên lạc với bạn bè hoặc chia xẻ với người ấy những khó khăn ban gặp phải! Tình cảm phải đựoc vun đắp từng ngày mà! Biết đâu từ việc nhắn tin này bạn của bạn có thể giúp đỡ bạn điều gì đó!

Chúc các bạn thành công và luôn yêu đời nhé!
Soft Feeling!

softfeeling0207
Member

Back to top Go down

Back to top

- Similar topics